

**OFISI YA RAIS**  
**TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA**  
**SHULE YA SEKONDARI MATALE**  
**S.L.P 31, LONGIDO– ARUSHA**  
**NAMBA YA MKUU WA SHULE: 0754554763,0623322591**

**Kumb. Na. HW/LONG/ MSS/ADM/F/2021**

Jina la Mwanafunzi.....

**YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI MATALE**

**WILAYA YA LONGIDO MKOA WA ARUSHA MWAKA 2019.**

**01 UTANGULIZI**

Uongozi wa shule unafurahi kukuarifu kwamba umechaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza (1) katika shule hii mwaka 2021. Shule ya Sekondari Matale ipo umbali wa Km 60 Magharibi mwa Halmashauri ya wilaya ya Longido. Muhula wa kuanza masomo unaanza tarehe 10.01.2021. Unatakiwa kuripoti shuleni kuanzia tarehe 10.01.2021 na mwisho wa kuripoti ni tarehe 24.01.2021 endapo utashindwa kuripoti shuleni kwa muda ulioelekezwa bila taarifa yoyote nafasi yako atapewa mwanafunzi mwingine.

**“HONGERA NA KARIBU SANA”**

**02. MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA**

**2.1 Sare za shule(a)** suruali 2 rangi ya Kaki, mashati 2 meupe (mikono mifupi), viatu vyeusi vya kamba, Tai ya rangi ya kaki 1 , soksi rangi nyeusi jozi 2 na sweta rangi ya kaki yenye shingo ya (V).

**(b) Sare za michezo:-** Bukta yarangi ya njano T-shirt rangi ya njano isio na maandishi na viatu vya michezo aina ya Kosovo. Track suit ya damu ya mzee yenye mistari meupe 1, T-shirt ya 1 ya rangi ya blue kwa ajili ya kulalia (matumizi ya usiku tu hasa uwapo bwenini)

**(c) Nguo za kushindia (shamba dress)**

Suruali rangi ya bluu bahari na T - shirt ya njano (**shingo ya round**)

**2.2 Daftari kubwa (Counter Book 3q)** zisizopungua 15, kalamu za wino na mkebe wa hisabati 1 (**Mathematical Set Kamusi ya kiingereza (English dictionary oxford university)**), Godoro 1 = 2<sup>1/2</sup> X 6 Shuka zisizopungua 2 rangi ya **Blue bahari** na blanketi 1 kwa wavulana ,Mwanafunzi aje na card yake ya bima CHF au NHIF kama hana aje shuleni na Tshs 6,000/= kwa ajili ya Bima ya CHF

-Mwanafunzi aje na nauli ya kurudia Nyumbani kipindi cha likizo

-Mwanafunzi aje na pesa ya matumizi yake binafsi (poket money)

-Vyombo vya chakula = sahani, bakuli, na kijiko visivyo vya plastiki yaani viwe vya bati na visiwe vikubwa sana., Sanduku 1 la chuma (Tranka),

Vifaa vya usafi:- Ndoo ndogo 1, Ufagio (SOFTBROOM) 1, jembe 1, panga 1 , slasher 1

**03. SHERIA NA KANUNI MUHIMU ZA SHULE HII .** Shule hii inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya Elimu Na.25 ya mwaka 1987 na kama ilivyorekebisha kwa sheria Na.10 ya mwaka 1995. Aidha, inazingatia miongozo yote inayotolewa na wizara ya Elimu, Sayansi, Teknolojia na Ufundi, yenye dhamana ya elimu nchini na Ofisi ya Rais –TAMISEMI yenye jukumu la usimamizi na uendeshaji Elimu. Unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo ambayo yatafafanuliwa kwa maandishi na utapewa nakala yake mara baada ya kuripoti shuleni:

- a) Heshima kwa viongozi, walimu, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na jamii kwa ujumla ni jambo la lazima;
- b) Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani na nje ya shule kulingana na ratiba ya shule ni lazima;
- c) Kushiriki kwa makini kufanya maandalio ya jioni (preparation);
- d) Kuwahi katika kila shughuli za shule na nyingine utakazopewa;
- e) Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo juu ya kuwepo ndani na nje ya mipaka hiyo wakati wote wa uanafunzi wako katika shule hii;
- f) Kutunza usafi wa mwili, mavazi na mazingira ya shule;
- g) Kuvaa sare ya shule wakati wote unapotakiwa;
- h) Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote ; na
- i) Kutunza mali za umma.

**3.1 MAKOSA YAFUATAYO YANAWENZA KUSABABISHA KUFUKUZA AU KUSIMAMISHWA SHULE.**

- a) Wizi (b) Uasherati na ushoga c) Ubakaji
- d) Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya kama vile:- uvutaji bangi, cocaine, mirungi, kubeli na kadhalika.
- e) Kupigana au kupiga. f) Kuharibu kwa makusudi mali ya umma.
- g) Kudharau Bendera ya Taifa. h) Kugoma, kuchochea na kuongoza au kushiriki kuvuruga amani na usalama wa shule au watu. i) Kukataa adhabu kwa makusudi.

**ZINGATIA: Kuoa na Kuwa na simu ya mkononi kwa makosa haya mwanafunzi atafukuzwa shule.**

**04. MAMBO MENGINE MUHIMU YANAYOPASWA KUKAMILISHWA NA KUWASILISHWA SHULENI NA MWANAFUNZI.**

- (a) *'Medical examination form'* ambayo itajazwa na Mganga Mkuu wa Hospitali ya Serikali. Fomu hii itakabidhiwa kwa Mkuu wa Shule mara utakaporipoti shuleni.
- (b) Fomu ya maelezo binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi na mkataba wa kutoshiriki katika migomo, fujo na makosa ya jinai.

(c) Fomu ya mzazi kukiri kukubaliana na sheria, kanuni na maelekezo mengine yatakayotolewa na shule. (Aidha ya Mzazi na Mwanafunzi) . 05. *Tafadhali soma kwa makini maelezo / maagizo haya na kuyatekeleza kikamilifu.*

**KARIBU SANA KATIKA SHULE HII**

.....

**GODFREY PAUL KIRA**

**MKUU WA SHULE-MATALE SEKONDARI**

**AHADI YA MWANAFUNZI:**

Mimi ..... (mwanafunzi).  
Nimesoma kwa makini sheria zote na kuzielewa. Naahidi kuzitekeleza kikamilifu. Endapo nitakwenda kinyume basi sheria ichukue mkondo wake dhidi yangu.

Sahihi..... Tarehe .....

**AHADI YA MZAZI/MLEZI**

Mimi..... (Mzazi/Mlezi) wa  
..... (Mwanafunzi) ambaye  
amechaguliwa kujiunga na shule ya Sekondari MATALE, Nimesoma na kuyaelewa mahitaji yote na sheria za shule. Naahidi kutekeleza, kutimiza na kuhakikisha kwamba mwanangu anafuata kama yalivyotolewa.

Sahihi..... Tarehe .....

**HABARI ZA MWANAFUNZI**

1. Jina la mwanafunzi: .....
2. Tarehe ya kuzaliwa: .....
3. Dini: .....
4. Mahali na Wilaya ulipozaliwa: .....
5. Shule ya Msingi ulipomaliza Darasa la saba: .....
6. Michezo na masomo unayopendelea

Michezo:

.....  
.....

Masomo:

.....  
.....

7. Mambo mengine unayopendelea kufanya nje ya masomo, mfano kazi za bustani, ushonaji, uchoraji, kuimba n.k.

.....  
8. Taja sehemu mnayoishi hivi sasa

Kijiji .....

Kata .....

Wilaya .....

Umbali toka nyumbani hadi shuleni km .....

9. Anuani ya Mzazi/Mlezi

.....

10. Nathibitisha kwamba habari ,zilizotolewa hapo juu ni sahihi na kamili.

Sahihi ya Mwanafunzi ..... Tarehe .....

### **HABARI ZA MZAZI**

(Fomu hii ijazwe na Mzazi/Mlezi)

1. Jina kamili la baba .....2. Kazi yake .....

3. Jina kamili la mama .....4. Kazi yake .....

5. Jina kamili la Mlezi wake ( iwapo hauishi na mzazi wako) .....

6. Kazi yake .....

7. Mtoto anaishi na 1) Baba tu 2) Mama tu 3) Wazazi wote (kata isiyohusika)

1.Dini ya Mzazi ..... 2. Dhehebu unalotaka mwanao alelewe hapa shuleni .....

3. Anuani kamili ya sehemu ambako mtoto atakuwa anakwenda wakati wa likizo .....

4. Mimi..... mzazi / mlezi wa .....

5. Nathibitisha kuwa taarifa hiyo hapo juu ni sahihi. Naahidi kushirikiana na walimu ili kuhakikisha kwamba mwanangu anakuwa na tabia nzuri, mchapa kazi na mwenye bidii. Aidha nitakapohitajika shuleni wakati wowote nitafika kusikiliza wito.

Sahihi ya Mzazi .....Simu ya mzazi ..... Tarehe.....

***NB: WAKILISHA FOMU HII KWA MKUU WA SHULE MARA TU UFIKAPO SHULENI ILI IWEKWE KWENYE JALADA LAKO.***

**PRESIDENT'S OFFICE**  
**REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT**  
**MATALE SECONDARY SCHOOL**

**1: MEDICAL EXAMINATION FORM**

To be completed by Medical Officer in Government Hospital in respect of all new entrants to Engarenaibor Secondary School.

Full name: .....Age: ..... Sex .....

1. Blood Comment (red & white).....

2. Urine Examination: .....

3. Stool Examination: .....

4. Syphilis test: .....

5. T.B Test: .....

6. Ear test: .....

7. Eye test: .....

8. Spleen: .....

9. Additional information or any other physical, mental heredity of infectious disease  
.....

**Treatment after Examination:**

.....  
.....

**MEDICAL CERTIFICATION:**

I certify the above mentioned has been examined and found fit to purpose for further Education.

Signature: ..... Designation: .....

Station: ..... (Official stamp) Date: .....

***NB: SEHEMU HII IJAZWE NA MGANGA KATIKA HOSPITALI YA SERIKALI WILAYA / MKOA.***























**Wasichana:-** Bukta ya rangi ya blue, T-shirt rangi ya blue na viatu vya michezo aina ya Kosovo. Track suit ya blue 1, T-shirt ya Blue 1 kwa ajili ya kulalia (matumizi ya usiku tu hasa uwapo bwenini).

**(e) Nguo za kushindia (shamba dress)**

**Wavulana:** Suruali rangi nyeusi na T - shirt ya Orange (**shingo ya round**)

**Wasichana:** Sketi rangi nyeusi na T - shirt ya Orange (**shingo ya round**)

2.2 Daftari kubwa (**Counter Book 3q**) zisizopungua 15, kalamu za wino na mkebe wa hisabati 1 (**Mathematical Set**) pamoja na kitabu cha **Four Figure**. Pia vitabu vya masomo ya **English, Geography, Chemistry, Biology, Kiswahili, Civics, Basic Mathematics, History**.

2.3 Nauli ya mwanafunzi kwenda shuleni na kurudi nyumbani wakati wa likizo.

## **2.4 Mahitaji mengine**

- Godoro 1 =  $2\frac{1}{2}$  X 6

- Shuka zisizopungua 2 rangi ya **Blue bahari** na blanketi 1 kwa wavulana na wasichana shuka ya **rangi ya pinc**.

-Vyombo vya chakula = sahani, bakuli, na kijiko visivyo vya plastiki yaani viwe vya bati na visiwe vikubwa sana.

- Sanduku 1 la chuma (Tranka dogo)

- Vifaa vya usafi:- Ndoo ndogo 1, Ufagio chelewa 1

NB: NI VYEMA MWANAFUNZI AJE NA VITABU VYA MASOMO HASA YA SAYANSI YA JAMII (CIVICS, HISTORY, GEOGRAPHY, KISWAHILI, ENGLISH, OXFORD ADVANCED DICTIONARY NA KAMUSI YA KISWAHILI SANIFU).

## **03. SHERIA NA KANUNI MUHIMU ZA SHULE HII**

Shule hii inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya Elimu Na.25 ya mwaka 1987 na kama ilivyorekebishwa kwa sheria Na.10 ya mwaka 1995. Aidha, inazingatia miongozo yote inayotolewa na wizara ya Elimu, Sayansi, Teknolojia na Ufundi, yenye dhamana ya elimu nchini na Ofisi ya Rais –TAMISEMI yenye



jukumu la usimamizi na uendeshaji Elimu. Unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo ambayo yatafafanuliwa kwa maandishi na utapewa nakala yake mara baada ya kuripoti shuleni:

- a) Heshima kwa viongozi, walimu, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na jamii kwa ujumla ni jambo la lazima;
- b) Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani na nje ya shule kulingana na ratiba ya shule ni lazima;
- c) Kushiriki kwa makini kufanya maandalio ya jioni (preparation);
- d) Kuwahi katika kila shughuli za shule na nyingine utakazopewa;
- e) Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo juu ya kuwepo ndani na nje ya mipaka hiyo wakati wote wa uanafunzi wako katika shule hii;
- f) Kutunza usafi wa mwili, mavazi na mazingira ya shule;
- g) Kuvaa sare ya shule wakati wote unapotakiwa;
- h) Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote ; na
- i) Kutunza mali za umma.

### **3.1 MAKOSA YAFUATAYO YANAWEZA KUSABABISHA KUFUKUZWA AU KUSIMAMISHWA SHULE.**

- a) Wizi (b) Uasherati na ushoga c) Ubakaji
- d) Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevywa kama vile:- uvutaji bangi, cocaine, mirungi, kubeli na kadhhalika.
- e) Kupigana au kupiga. f) Kuharibu kwa makusudi mali ya umma.
- g) Kudharau Bendera ya Taifa. h) Kugoma, kuchochea na kuongoza au kushiriki kuvuruga amani na usalama wa shule au watu. i) Kukataa adhabu kwa makusudi.

**ZINGATIA: Kuwa mjamzito / kupata mimba, Kuo au kuolewa, Kutoa mimba na Kuwa na simu ya mkononi kwa makosa haya mwanafunzi atafukuzwa shule.**

### **04. MAMBO MENGINE MUHIMU YANAYOPASWA KUKAMILISHWA NA KUWASILISHWA SHULENI NA MWANAFUNZI.**

- (a) *'Medical examination form'* ambayo itajazwa na Mganga Mkuu wa Hospitali ya Serikali. Fomu hii itakabidhiwa kwa Mkuu wa Shule mara utakaporipoti shuleni.
- (b) Fomu ya maelezo binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi na mkataba wa kutoshiriki katika migomo, fujo na makosa ya jinai.
- (c) Fomu ya mzazi kukiri kukubaliana na sheria, kanuni na maelekezo mengine yatakayotolewa na shule. (Aidha ya Mzazi na Mwanafunzi)

**05. Tafadhali soma kwa makini maelezo / maagizo haya na kuyatekeleza kikamilifu.**

**KARIBU SANA KATIKA SHULE HII**

.....  
**GODFREY PAUL KIRA**

**MKUU WA SHULE**

**AHADI YA MWANAFUNZI:**

Mimi ..... (mwanafunzi).  
Nimesoma kwa makini sheria zote na kuzielewa. Naahidi kuzitekeleza kikamilifu. Endapo nitakwenda kinyume basi sheria ichukue mkondo wake dhidi yangu.

Sahihi..... Tarehe .....

**AHADI YA MZAZI/MLEZI**

Mimi..... (Mzazi/Mlezi) wa  
..... (Mwanafunzi) ambaye  
amechaguliwa kujiunga na shule ya Sekondari Engarenaibor, Nimesoma na kuyaelewa mahitaji yote na sheria za shule. Naahidi kutekeleza, kutimiza na kuhakikisha kwamba mwanangu anafuata kama yalivyotolewa.

Sahihi..... Tarehe .....

**HABARI ZA MWANAFUNZI**

1. Jina la mwanafunzi: .....
2. Tarehe ya kuzaliwa: .....
3. Dini: .....
4. Mahali na Wilaya ulipozaliwa: .....
5. Shule ya Msingi ulipomaliza Darasa la saba: .....
6. Michezo na masomo unayopendelea

Michezo:

Masomo:

.....  
.....

.....  
.....

7. Mambo mengine unayopendelea kufanya nje ya masomo, mfano kazi za bustani, ushonaji, uchoraji, kuimba n.k.

.....

8. Taja sehemu mnayoishi hivi sasa

Kijiji .....

Kata .....

Wilaya .....

Umbali toka nyumbani hadi shuleni km .....

9. Anuani ya Mzazi/Mlezi

.....  
.....  
.....

10. Nathibitisha kwamba habari zilizotolewa hapo juu ni sahihi na kamili.

Sahihi ya Mwanafunzi ..... Tarehe .....

### **HABARI ZA MZAZI**

(Fomu hii ijazwe na Mzazi/Mlezi)

1. Jina kamili la baba ..... 2. Kazi yake .....

3. Jina kamili la mama ..... 4. Kazi yake .....

5. Jina kamili la Mlezi wake ( iwapo hauishi na mzazi wako) .....

6. Kazi yake .....

7. Mtoto anaishi na 1) Baba tu 2) Mama tu 3) Wazazi wote (kata isiyohusika)

1. Dini ya Mzazi ..... 2. Dhehebu unalotaka mwanao alelewe hapa shuleni .....

3. Anuani kamili ya sehemu ambako mtoto atakuwa anakwenda wakati wa likizo .....

4. Mimi..... mzazi / mlezi wa .....

5. Nathibitisha kuwa taarifa hiyo hapo juu ni sahihi. Naahidi kushirikiana na walimu ili kuhakikisha kwamba mwanangu anakuwa na tabia nzuri, mchapa kazi na mwenye bidii. Aidha nitakapohitajika shuleni wakati wowote nitafika kusikiliza wito.

Sahihi ya Mzazi ..... Simu ya mzazi ..... Tarehe.....

***NB: WAKILISHA FOMU HII KWA MKUU WA SHULE MARA TU UFIKAPO SHULENI ILI  
IWEKWE KWENYE JALADA LAKO.***

**PRESIDENT'S OFFICE**  
**REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT**  
**ENGARENAIBOR SECONDARY SCHOOL**

**1: MEDICAL EXAMINATION FORM**

To be completed by Medical Officer in Government Hospital in respect of all new entrants to Engarenaibor Secondary School.

Full name: ..... Age: ..... Sex .....

1. Blood Comment (red & white).....

2. Urine Examination: .....

3. Stool Examination: .....

4. Syphilis test: .....

5. T.B Test: .....

6. Ear test: .....

7. Eye test: .....

8. Spleen: .....

9. Additional information or any other physical, mental heredity of infectious disease  
.....

**Treatment after Examination:**

.....  
.....

**MEDICAL CERTIFICATION:**

I certify the above mentioned has been examined and found fit to purpose for further Education.

Signature: ..... Designation: .....

Station: ..... (Official stamp) Date: .....

***NB: SEHEMU HII IJAZWE NA MGANGA KATIKA HOSPITALI YA SERIKALI WILAYA / MKOA.***